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UFUGAJI BORA WA NYUKI KWA 
UTUNZAJI WA MAZINGIRA, UTATUZI 

WA MIGOGORO NA KUONGEZA 
KIPATO

UFUGAJI WA NYUKI HUZUIA 
MIGOGORO BAINA YA BINADAMU NA 

WANYAMAPORI

Matumizi ya uzio wa mizinga ya nyuki
Utundikaji wa mizinga ya nyuki pembezoni mwa 
shamba huzuia tembo kufikia mazao lakini pia 
huongeza kipato kwa mkulima kutokana na mazao 
ya nyuki. Tembo huogopa nyuki kwa sababu nyuki 
huwadunga kwenye mkonga, macho na mdomo. 

Mahitaji
o Mizinga ya nyuki
o Waya wa kuzungushia uzio na kushikia mizinga
o Vipande vya bati
o Majani ya kufunika juu ya mzinga kwa ajili ya 

kivuli
o Nguzo za miti yenye uwezo wa kuchipua 

baadaye

Faida za kutumia uzio wa mizinga ya 
nyuki
o Kupata mazao ya nyuki ambayo huongeza kipato. 

Mazao hayo ni asali, nta, chavua, majana, gundi 
ya nyuki na sumu ya nyuki.

o Nyuki huchavusha mazao na hivyo kuongeza 
kipato na kuongeza usalama wa chakula. 

o Matunda na mbegu zitokanazo na maua 
yaliyochavushwa na nyuki huwa ni vyenye 
vyenye ubora hivyo kuongeza uzalishaji.

o Nyuki husaidia uchavushaji wa mimea ya asilii na 
hivyo kuongeza uzalishaji wa mazao ya misitu 
ambayo huchangia kwenye huduma mbalimbali 
za mfumo wa kiikolojia kama vile kupunguza 
hewa ukaa, mazao ya misitu, hewa safi na 
kuhifadhi vyanzo vya maji.

Jinsi ya kutundika mizinga ya uzio



o Kupunguza ukatiji miti ambao
huchangia kuongezeka athari za
mabadiliko ya tabianchi

o Kuwapunguzia wafugaji adha za
ukarabati wa maboma mara kwa
mara

o Kuhamasisha na kuelimisha jamii juu
ya athari za mabadiliko ya tabianchi
kutokana na shughuli za kifugaji

“ “

FAIDA ZA UFUGAJI NYUKI

o Kujipatia mazao ya nyuki; asali, nta, majana, 

chavua, sumu ya nyuki, gundi ya nyuki

o Uchavushaji wa mimea

o Uhifadhi wa mazingira

o Uhifadhi wa bionuwai

o Kujipatia kipato

o Kupata fedha za kigeni

o Husaidia katika kupunguza migogoro baina 

ya wananchi na wanyamapori, hususani 

tembo

o Kupata dawa

o Kupata malighafi viwandani (asali, nta, 

gundi ya nyuki)

o Hutumika katika mila na desturi mbalimbali

Mahitaji ya nyuki katika mazingira

o Makazi

o Chakula

o Maji

o Gundi

➢ Hakikisha eneo unalofugia nyuki lina 
mahitaji haya na pia lina usalama na kivuli

MIZINGA YA NYUKI
Mzinga ni makazi ya nyuki yaliyotengenezwa na 
binadamu

1. Mizinga ya jadi
Ipo ya aina mbalimbali kama vile magogo, vikapu, 
vyungu, vibuyu n.k. Masega ya mizinga hii 
hayahamishiki

2. Mizinga ya kisasa
Aina kuu mbili za mizinga ya kitanzania ambayo ni 
Mzinga wa miche na Mzinga wa Vihunzi. Masega 
ya mizinga hii yanahamishika.

Mzinga wa miche

Mzinga wavihunzi

Zana nyingine muhimu kwa ufugaji wa 
nyuki

Vifaa vingine saidizi

Ufugaji wa nyuki husaidia kuhifadhi mazingira na kuongeza kipato

Mavazi ya kinga 
yenye: 
o Ovaroli
o Buti
o Utaji wa uso
o Mipira ya mikono

Patasi ya 
mzinga

Brashi ya 
nyuki

Bomba la moshi
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